Đăng nhập

Đăng nhập tài khoản của bạn

Tên đăng nhập *
Mật khẩu *
Lưu thông tin
0
Nửa năm trước đây, tôi có cho bạn trai một căn nhà và đã chuyển quyền sở hữu. Nhưng sau đó hắn trở mặt, đói xử tệ bạc với tôi. Tôi có thể đòi lại căn nhà để dành dưỡng già hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn!
Responses (2)
  • Accepted Answer

    Thứ sáu, Tháng 9 19 2014, 01:12 AM - #permalink
    1
    Trước hết rất chia sẻ và cảm thông với bạn Nguyenthininh.
    Trường hợp của bạn, có thể tham khảo điều luật sau
    Điều 467 Bộ luật Dân sự quy định về việc tặng cho bất động sản
    1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.
    2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

    Như vậy, về nguyên tắc, nếu bạn đã cho bạn trai của mình căn nhà ấy, đã thực hiện các thủ tục của hợp đồng tặng cho và đã chuyển quyền sở hữu thì bạn không thể đòi lại được nữa.

    Hy vọng lần sau bạn có thể chọn được người bạn trai tốt hơn :(
    • Thich Attorney
      more than a month ago
      Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn
    The reply is currently minimized Show
  • Accepted Answer

    Thứ sáu, Tháng 9 19 2014, 01:14 AM - #permalink
    0
    Đồng ý với bạn Vũ Liệu.
    Bạn Nguyễn Ninh không thể đòi được nhà. Thế nhưng bạn hãy thử cách nói chuyện với anh chàng "tốt bụng" kia xem. Dù khó nhưng nó là khả thi nhất bạn nhé.
    Chúc bạn sớm đòi lại được tài sản của mình
    :p :p :p :p
    The reply is currently minimized Show
Phàn hồi của bạn

Bình luận mới nhất

Đúng là may cho bạn mà May 1 là không bị tai nạn May 2 là không bị xử phạt: Nghị định 171/2013/NĐ-CP (Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đườ
Chào bạn, Tôi xin trích dẫn phần trả lời như sau: Luật GTĐB quy định: Đối với người điều khiển phương tiện mô tô, xe gắn máy lưu thông trên đường bộ phải chấp hành quy tắc, biển báo hiệu giao th
Chào bạn, Tôi xin trích dẫn phần trả lời như sau: Trường hợp cụ thể nêu trên, CSGT lập biên bản với hành vi vượt đèn đỏ là hoàn toàn đúng quy định. Tuy nhiên, người điều khiển phương tiện đã kh

Facebook

Khu vực Hà Nội

Thư Ngỏ

Chia sẻ là cách tốt nhất để học tập và rèn luyện. Không ai là hoàn hảo cũng chẳng có "Biết Tuốt" trên đời...

Nghề luật đặc biệt vừa bảo vệ quyền lơi công, vừa bảo vệ lợi ích tư... thế nên "nó" cần hơn hết sự chia sẻ và học tập. Chúng ta không xây dựng đất nước bằng GDP, bằng sức sản xuât, bằng ngoại tệ...chúng ta xây dựng bằng trí tuệ, bằng luật pháp.

Thành viên tích cực

showshowshowshowshowshowshowshowshowshowshowshow
Default Theme
Layout Direction
Body
Background Color [r]
Text color [r]
Top
Top Background Image
Background Color [r]
Text color [r]
Bottom
Bottom Background Image
Background Color [r]
Text color [r]