Đăng nhập

Đăng nhập tài khoản của bạn

Tên đăng nhập *
Mật khẩu *
Lưu thông tin
0
Vào buổi trưa khi trời nắng nóng, trước vạch sơn dừng chờ đèn tín hiệu, nhiều người chọn nơi có bóng cây mát (có khi cách vạch sơn 30-40m), gây cản trở cho các phương tiện lưu thông cùng chiều, tiềm ẩn TNGT. Xin hỏi những người điều khiển xe này có vi phạm?
Responses (1)
  • Accepted Answer

    Super User
    Super User
    Offline
    Thứ ba, Tháng 1 13 2015, 12:24 AM - #permalink
    0
    Chào bạn,

    Tôi xin trích dẫn phần trả lời như sau:

    Luật GTĐB quy định: Đối với người điều khiển phương tiện mô tô, xe gắn máy lưu thông trên đường bộ phải chấp hành quy tắc, biển báo hiệu giao thông trên đường, cũng như việc dừng, đỗ phương tiện phải đúng nơi quy định.
    Trường hợp có nhiều xe máy dừng, đỗ dưới lòng đường, gây cản trở cho các phương tiện lưu thông cùng chiều là vi phạm Luật GTĐB. Cụ thể, tại Khoản 2, Điều 44, Mục 7, Nghị định số 71/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đồng thời áp dụng thí điểm tình tiết tăng nặng tại khu vực nội thành ở Hà Nội và TP Hồ Chí Minh, mức phạt từ 300.000 – 500.000 đồng.
    Đã có nhiều trường hợp người điều khiển xe máy đang lưu thông bất ngờ dừng lại nơi bóng râm cách đèn đỏ khá xa khiến nhiều người đi phía sau không kịp phản ứng nên xảy ra va chạm. Vì vậy, khuyến cáo người tham gia giao thông cần dừng, đỗ phương tiện đúng nơi quy định. Việc làm này không chỉ thể hiện văn hóa khi tham gia giao thông mà còn đảm bảo an toàn cho chính bản thân mình.
    Attachments:
    The reply is currently minimized Show
Phàn hồi của bạn

Bình luận mới nhất

Đúng là may cho bạn mà May 1 là không bị tai nạn May 2 là không bị xử phạt: Nghị định 171/2013/NĐ-CP (Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đườ
Chào bạn, Tôi xin trích dẫn phần trả lời như sau: Luật GTĐB quy định: Đối với người điều khiển phương tiện mô tô, xe gắn máy lưu thông trên đường bộ phải chấp hành quy tắc, biển báo hiệu giao th
Chào bạn, Tôi xin trích dẫn phần trả lời như sau: Trường hợp cụ thể nêu trên, CSGT lập biên bản với hành vi vượt đèn đỏ là hoàn toàn đúng quy định. Tuy nhiên, người điều khiển phương tiện đã kh

Facebook

Khu vực Hà Nội

Thư Ngỏ

Chia sẻ là cách tốt nhất để học tập và rèn luyện. Không ai là hoàn hảo cũng chẳng có "Biết Tuốt" trên đời...

Nghề luật đặc biệt vừa bảo vệ quyền lơi công, vừa bảo vệ lợi ích tư... thế nên "nó" cần hơn hết sự chia sẻ và học tập. Chúng ta không xây dựng đất nước bằng GDP, bằng sức sản xuât, bằng ngoại tệ...chúng ta xây dựng bằng trí tuệ, bằng luật pháp.

Thành viên tích cực

showshowshowshowshowshowshowshowshowshowshowshow
Default Theme
Layout Direction
Body
Background Color [r]
Text color [r]
Top
Top Background Image
Background Color [r]
Text color [r]
Bottom
Bottom Background Image
Background Color [r]
Text color [r]