Đăng nhập

Đăng nhập tài khoản của bạn

Tên đăng nhập *
Mật khẩu *
Lưu thông tin
Super User
Super User
Offline
1
Xin chào cácluật sư, em có câu hỏi này cần giải đáp ạ.
Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có văn bản (bằng miệng), có người làm chứng. Trong trường hợp có tranh chấp và khởi kiện thì Tòa án có thụ lý đơn khởi kiện và giải quyết không?

Trân thành cám ơn các Luật sư
Responses (2)
  • Accepted Answer

    Thứ ba, Tháng 11 25 2014, 12:44 AM - #permalink
    1
    Chào bạn! Về câu hỏi của Bạn tôi đưa ra ý kiến như sau:
    Hiện nay chiếu theo quy định tại Điều 707 Bộ luật dân sự (BLDS) thì “Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, phải được làm thủ tục và đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đất đai”.http://lawyer.edu.vn/images/chuyen-giao-dat-chi-noi-mieng.jpg
    Hơn nữa, bạn có thể tham khảo thêm một số Điều luật khác trong Chương III Bộ luật dân sự cũng có những quy định chặt chẽ về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Ví dụ Điều 705,706,708… Khi hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng dất có tranh chấp thì đương sự khởi kiện tại Tòa án. Nếu người đi kiện không xuất trình (không nộp) cho Tòa án Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất vì việc chuyển nhượng này không có văn bản mà bằng miệng, thì Tòa án chưa thụ lý vụ kiện. Tòa án có thể yêu cầu đương sự bổ sung tài liệu trong một thời hạn do Tòa án ấn định. Nếu hết thời hạn nêu trên mà đương sự không bổ sung được tài liệu thì căn cứ khoản 2 Điều 169 BLTTDS Tòa án trả lại đơn và các tài liệu kèm theo đơn. Tòa án không được thụ lý vụ kiện...

    Hy vọng các thông tin nêu trên hữu ích với bạn.:)
    Like
    The reply is currently minimized Show
  • Accepted Answer

    Thứ ba, Tháng 11 25 2014, 09:16 AM - #permalink
    0
    Cám ơn Luật sư. Em cũng có bài tập gần tương tự vậy :D:p :p
    The reply is currently minimized Show
Phàn hồi của bạn

Bình luận mới nhất

Đúng là may cho bạn mà May 1 là không bị tai nạn May 2 là không bị xử phạt: Nghị định 171/2013/NĐ-CP (Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đườ
Chào bạn, Tôi xin trích dẫn phần trả lời như sau: Luật GTĐB quy định: Đối với người điều khiển phương tiện mô tô, xe gắn máy lưu thông trên đường bộ phải chấp hành quy tắc, biển báo hiệu giao th
Chào bạn, Tôi xin trích dẫn phần trả lời như sau: Trường hợp cụ thể nêu trên, CSGT lập biên bản với hành vi vượt đèn đỏ là hoàn toàn đúng quy định. Tuy nhiên, người điều khiển phương tiện đã kh

Facebook

Khu vực Hà Nội

Thư Ngỏ

Chia sẻ là cách tốt nhất để học tập và rèn luyện. Không ai là hoàn hảo cũng chẳng có "Biết Tuốt" trên đời...

Nghề luật đặc biệt vừa bảo vệ quyền lơi công, vừa bảo vệ lợi ích tư... thế nên "nó" cần hơn hết sự chia sẻ và học tập. Chúng ta không xây dựng đất nước bằng GDP, bằng sức sản xuât, bằng ngoại tệ...chúng ta xây dựng bằng trí tuệ, bằng luật pháp.

Thành viên tích cực

showshowshowshowshowshowshowshowshowshowshowshow
Default Theme
Layout Direction
Body
Background Color [r]
Text color [r]
Top
Top Background Image
Background Color [r]
Text color [r]
Bottom
Bottom Background Image
Background Color [r]
Text color [r]